यांनी लिहिलेले तुफैल अहमद, सी.एन.एन.

उन्हाळ्याच्या निषेध आणि प्रबोधनादरम्यान जगात पद्धतशीर वर्णद्वेष आणि काळ्या पैशाविरूद्ध संघर्ष सुरू असतानाच जॉर्ज फ्लॉयडच्या हत्येनंतर जागृत या नवीन कादंबरीत काळ्या समाजातील लोकांद्वारे अनुभवल्या जाणार्‍या भेदभावाचा आणखी एक भाग शोधला गेला.

ब्रिट बेनेट यांनी लिहिलेले “दि व्हॅनिशिंग हाफ”, दीप दक्षिणेकडील त्यांच्या छोट्या छोट्या काल्पनिक गावातून पळ काढण्याच्या तीव्र इच्छा असलेल्या विग्नेस जुळ्या, देसरी आणि स्टेलाची कहाणी आहे.

१ 50 s० च्या दशकात मल्लार्डमध्ये लुईझियानाच्या रहिवाश्यांनी गोरेपणाच्या निकटतेची पुष्टी केली आणि गडद त्वचा अनिष्ट मानली. जुळ्या जुळ्या मुलींच्या गोरा रंगाबद्दल आदर आहे, परंतु त्यांच्या सभोवतालच्या अनुचित जगाने त्यांच्या शर्यतीची तितकीच आठवण करून दिली आहे; अनेक वर्षांपूर्वी त्याने आपल्या वडिलांना पांढ mob्या जमावाने वाढविलेले पाहिले होते आणि आता जेव्हा त्याला फक्त शाळेत जायचे आहे, तेव्हा त्याला श्रीमंत, पांढ families्या कुटूंबियांना भेटणा his्या आईबरोबर काम करायला भाग पाडले जात आहे.

वयाच्या 16 व्या वर्षी, देसीरी आणि स्टेला दोन वेगवेगळ्या मार्गावर जाऊन मल्लार्डपासून पळून गेले. अनेक वर्षांनंतर, एक बहीण घरी परतली, निराधार असून तिच्या मुलीसह, काळ्या-कातडीच्या मुलीबरोबर, तर दुसरी, अद्याप तिच्या वडिलांच्या काळ्या असल्याच्या मृत्यूच्या आघाताने गंभीरपणे त्रस्त आहे, ती आता एक गोरी आहे. एक स्त्री म्हणून “उत्तीर्ण होणे” आणि मध्यमवर्गीय कॅलिफोर्निया उपनगरात तिच्या नवीन जीवनातील विशेषाधिकारांचा फायदा.

मी कधी विचार केला नव्हता की या पुस्तकाच्या काळात जगभरातील शर्यतीबद्दल खूप गडबड झाली आहे

ब्रिट बेनेट

कादंबरीतील रंगदारी आणि वांशिक असमानतेच्या थीम वाचकांसमवेत अशीच फसवणूक झाल्यासारखे दिसते आहे जेव्हा एका प्रात्यक्षिकेद्वारे दाखविल्यानुसार अधिक अमेरिकन जाणीवपूर्वक वंशांच्या मुद्द्यांवर स्वत: ला शिक्षण देत आहेत. पुस्तकांच्या विक्रीत वाढ या विषयावर.
“द वॅनिशिंग हाफ” ने सलग तीन आठवडे न्यूयॉर्क टाइम्स फिक्शन बेस्टसेलरच्या यादीमध्ये सलग तीन आठवडे अव्वल स्थानावर स्थान मिळविले आहे. यादी प्रकाशनाच्या वेळी. दरम्यान, एचबीओने मर्यादित मालिका म्हणून रुपांतर करण्यासाठी दूरध्वनी अधिकार आधीच काढून टाकले आहेत.

ब्रिट बेनेट, “द वॅनिशिंग हाफ” (2020) चे लेखक जमा एम्मा ट्रिम

टेलिफोन मुलाखतीत बेनेटला त्याच्या पुस्तकाच्या प्रकाशनाच्या भोवतालच्या भीषण परिस्थितीमुळे पुस्तकाच्या यशाबद्दल “अस्पष्ट” वाटले. “जेव्हा जगभरातील शर्यतीबद्दल खूप गडबड झाली असेल तेव्हाच्या काळात हे पुस्तक उदयास येईल असे मला कधी वाटले नव्हते,” असे लेखक म्हणाले. “आजूबाजूला एक मोठा संभाषण होईल याची मी कल्पनाही केली नव्हती. मी त्यातून भारावून गेलो.”

तथापि, बेनेट खूष आहे, रंगाच्या लोकांना त्यांच्या स्वत: च्या समाजात रंगसंगतीबद्दल आणि संघर्षाबद्दल बोलण्यास प्रेरित करते.

रंगवाद युनायटेड स्टेट्स हा काळ्या समुदायापुरता मर्यादित मुद्दा नाही. संपूर्ण आशिया आणि लॅटिन अमेरिकेत काळ्या रंगाच्या त्वचेच्या लोकांना भेदभाव किंवा रंगभेद दिसून येतो. 16 व्या आणि 19 व्या शतकाच्या दरम्यान लंडनमधील एसओएएस युनिव्हर्सिटीमधील पोस्टडॉक्टोरल संशोधक आणि २०१ 2014 च्या लेख “कोलिझम अँड ब्युटी ऑफ पॉलिटिक्स” च्या लेखानुसार अमेरिकेतील रंगवादाची मुळे शोधली जाऊ शकतात. , “फेमिनिस्ट पुनरावलोकन” या शैक्षणिक जर्नलमध्ये प्रकाशित केले.

“हलकी कातडी असलेल्या गुलामांना गुलामांना, गुलामांच्या मालकांच्या आणि गुलामांच्या मिश्र-वंशातील मुलांना प्राधान्य उपचार देण्यात आले. त्यांना घरी काम करण्याची परवानगी होती आणि त्यांची त्वचा गडद असलेल्या लोकांशी आणि त्या लक्षणांशी तुलना केली गेली. उच्च स्थिती पाहिली गेली, ज्यांची लक्षणे होती ते आफ्रिकन वैशिष्ट्यांसारखेच होते, ”फिनिक्स यांनी दूरध्वनी मुलाखतीत सांगितले. “त्यांच्याशी ज्या पद्धतीने वागणूक केली गेली त्याच्या उलट, ती हलकी त्वचा चांगली होती ही कल्पना सोडविण्यात मदत केली.” “द वॅनिशिंग हाफ” मध्ये या विचारधारेने मल्लार्डच्या शहरवासीयांना व्यापून टाकले आहे.

आईबरोबर संभाषणानंतर बेनेटने त्यांच्या कादंबरीसाठी ही कल्पना आणली. “ती मला एका शहराबद्दल सांगत होती जी तिने मोठ्या होण्याचे ऐकले होते,” लेखक म्हणाले. “हे हलक्या कातडीच्या क्रेओल लोकांचे शहर होते, जिथे प्रत्येकाने आंतरजातीयपणे लग्न केले ज्यामुळे त्यांची मुले पिढ्यान्पिढ्या वाढत जातील. हे मला खूप विचित्र आणि त्रासदायक देखील वाटले.”

रंग अंधत्व उघडकीस आणत आहे

बेनेटला अशी अपेक्षा आहे की काळा आणि अल्पसंख्याक वांशिक वाचकांनी श्वेत वर्चस्ववादी बांधकाम म्हणून प्रश्न विचारला पाहिजे आणि रंगवाद संपुष्टात आणला पाहिजे. “मला आशा आहे की यामुळे आपण पांढर्‍या वर्चस्वाचे अंतर्गतकरण कसे करतो याबद्दल आपल्या समुदायांमध्ये संभाषण करण्यास अनुमती मिळेल.” “मला वाटायचे होते की पांढर्‍या वर्चस्वाच्या या विषारी विचारसरणीपासून आपण खरोखर स्वत: ला कसे मुक्त करू शकतो?”

फिकट त्वचेपेक्षा फिकट त्वचा चांगली आहे ही समजूत काढणे सोपे नाही. रंगाच्या लोकांनी प्रथम अगदी लहान वयातच रंगीतपणाचा अनुभव घेतला, विशेषत: घरी किंवा शाळेत, हे विचार पौगंडावस्थेतून पाहताना, 2018 चे शैक्षणिक पुनरावलोकन आढळले. हा अनुभव तारुण्यातही सुरू आहे कारण रंगवाद हा रोजचा जीवन आहे, मग तो कार्यशील असो, माध्यमांद्वारे किंवा गुन्हेगारी न्यायाच्या प्रणालीत.

शिक्षक-लेखक icलिसिया विल्यम्स यांना डेट्रॉईट, मिशिगनमध्ये रंगीतपणाचा अनुभव आला. तिची तुलना हलकी-कातडी असलेल्या चुलतभावांशी केली जात होती आणि तिच्या काळ्या कातडीमुळे बर्‍याचदा लाज वाटली.

एका प्राथमिक मुलाखतीत विल्यम्स म्हणाला, “प्राथमिक शाळेत दोन डेन्स होते ज्यांचे लांब केस होते, त्यांना ‘फाईट हेअर’ असे म्हणतात … आणि माझ्याकडे लहान केस होते.” “आणि दाना ह्रदयस्पर्शी होते. मी स्वत: ला त्याच्याशी जोडण्याचा खूप प्रयत्न केला. मला त्याच्याबरोबर पाहावेसे वाटले कारण मला त्याच्याबरोबर पाहिले गेले असते तर मी कदाचित एखाद्या गोष्टीसारखे सुंदर असू शकेन” , किंवा फक्त वाटते. जसे मी श्रेणीसुधारित केले. “

विल्यम्स, तिच्या केसांच्या केसांबद्दल आणि स्वत: च्या केसांच्या केसांबद्दल स्वत: ची जाणीव ठेवून, आठवते: “माझा भाऊ फक्त लांब केस असलेल्या केसांची त्वचा असलेल्या मुलींसाठीच गंभीर होता … म्हणून हे पाहून ते मोठे झाले त्याने मला काय सांगितले? ” अचल माझ्या भावाचीही मला किंमत नव्हती. “

काही वर्षांनंतर, बालवाडी शिक्षक म्हणून काम करताना विल्यम्सने रंगीत मुलांकडे लक्ष दिले ज्यांना त्यांच्या त्वचेच्या स्वरांशी जुळणारे क्रेयॉन निवडण्यास अस्वस्थ वाटले. “मला आठवते की एक लहान मुलगी जी रडली कारण तिचे केस मोठे आणि झुडुपे होते. आणि ती त्याबद्दल छेडत होती. [colorism] विल्यम्स म्हणाला.

वेगळ्या प्रकारची चर्चा

विल्यम्सचे स्वत: चे अनुभव आणि शाळांमधील तिच्या कामामुळे तिला एक काळ्या-कातडी असलेल्या काळ्या मुलीबद्दल, ज्याची उपस्थिती स्वीकारण्याची धडपड आहे अशा “जिनेसिस बिगेंस अगेन” या मध्यमवर्गाचे पुस्तक लिहिण्यास प्रेरणा मिळाली. ती शाळेत शिकवते आणि तिच्यावर अत्याचार करते. या पुस्तकात विल्यम्सना शाळांना भेट देण्याची आणि रंगतदार कथांना तोडण्याची संधी मिळते. “जेव्हा मी 13 वर्षांचा होतो तेव्हा मला हे पुस्तक आवश्यक होते.” मी ऐकल आहे [from people], विल्यम्स म्हणाले.

“उत्पत्ति स्टार्ट्स अगेन” कव्हर जमा सायमन आणि शुस्टर

ते म्हणाले, “आपल्या स्वतःच्या समाजात पूर्वाग्रह आहेत हे आम्हाला ओळखले पाहिजे.” “आणि आम्हाला आमच्या कुटुंबातील सदस्यांना आव्हान द्यायचे आहे. आजपर्यंत मी कुटूंबातील सदस्याला म्हटलं आहे, ‘अरे, तुझ्या मुलीची हिरड्या काळी आहेत.” त्यावर मी एक संपूर्ण पुस्तक लिहिले. मी म्हणालो, ‘तुम्ही रंगदारी करण्याचा गंभीरपणे प्रयत्न करीत आहात?’ आपल्याला ते कॉल करावे लागेल ते काय आहे. “

फिनिक्स म्हणाले की, “गडद त्वचेच्या रंगांपेक्षा हलकी त्वचेला प्राधान्य देऊन माध्यम रंगवाट दूर करण्यास मदत करते,” फिनिक्स म्हणाले. “फिकट त्वचेची महिला नेहमीच अधिक सुंदर असल्याचे दर्शविल्यास ते समुदायांमध्ये भडकण्यास मदत करते, कारण गडद त्वचेपेक्षा हलकी त्वचा अधिक सुंदर आहे.”

फोनवरील संभाषणादरम्यान लंडनमधील काळ्या माणसाने हबीब अकांडे याने कबूल केले होते की तारुण्यात ते हलकी कातडी असलेल्या काळ्या स्त्रिया काळ्या-त्वचेच्या काळ्या स्त्रियांपेक्षा जास्त इष्ट मानतात. ते म्हणाले, “जय रुलेचा हिप-हॉप व्हिडिओ पाहताना माझे प्राधान्य देण्यात आले होते, जिथे मला बर्‍याच भितीदायक, गोल्डन-ब्राऊन ब्राझिलियन महिला दिसल्या.” “याने माझ्या विश्वासाची माहिती दिली.”

या कल्पनेला आव्हान देण्यासाठी आम्हाला मुख्य प्रवाहातील माध्यमांमध्ये, विशेषत: काळ्या पुरुषांमधील गडद-त्वचेच्या स्त्रियांचे अधिक चांगले प्रतिनिधित्व करण्याची आवश्यकता आहे, असे अकांडे यांचे मत आहे. “जेव्हा काळ्या लोकांचे चित्रण केले जाते, तेव्हा काळ्या रंगाचा स्वीकार्य चेहरा हलक्या-कातडी किंवा मिश्रित-काळ्या व्यक्तींचा असतो,” अकांडे. “आम्हाला ब्लॅक ब्युटीची विस्तृत श्रेणी पाहण्याची आवश्यकता आहे. यामुळे लोकांची चेतना बदलू शकेल.”

फिनिक्स म्हणाले, “(कलरॅझिझम) नेहमीच घाणेरडे कपडे धुऊन काढत आहे … आम्हाला हे माहित आहे की हे चालूच आहे, परंतु आम्ही खरोखर यावर प्रश्न विचारत नाही किंवा त्यावर प्रश्न विचारत नाही,” फिनिक्स म्हणाले. “द व्हॅनिशिंग हाफ ‘ही समस्या शोधून काढण्याची एक उत्तम संधी आहे कारण ती त्यास प्रसिद्ध करत आहे आणि लोक याबद्दल अधिक बोलू लागल्याने गोष्टी बदलू लागतात.”

या कादंबरीच्या प्रकाशनापासून, बेनेटचे म्हणणे आहे की तिने पुस्तकांच्या क्लबमध्ये वंशवाद आणि रंगवादाच्या वैयक्तिक अनुभवांबद्दल सखोल चर्चा वाचकांकडून ऐकली आहे. “जेव्हा आपण लोकांमध्ये त्यांच्याशी या राजकीय संभाषणांविषयी बोलता तेव्हा त्यांच्या भावनांबद्दल बोलता तेव्हा खूपच क्लिष्ट होते,” असे लेखक म्हणाले. “आमच्याकडे प्रणालीगत वंशविद्वेष बद्दल खूप मोठे संभाषण सुरू आहे आणि ते महत्वाचे आहे. परंतु मी शर्यतीच्या आंतरजातीय अनुभवांबद्दल या संभाषणांचा आनंद घेत आहे. त्यांना वादग्रस्त किंवा बचावात्मक वाटत नाही. [political] आपल्याकडे बर्‍याचदा संभाषणे असतात. लोकांनी मला उत्तीर्ण झालेल्या कुटुंबातील सदस्यांविषयी किंवा बहुसंख्य लोक ज्यांना भिन्न संस्कृतींमध्ये फाटलेले वाटत आहे त्याबद्दल सांगितले आहे. “

“मी बर्‍याच गुंतागुंतीच्या कौटुंबिक इतिहासांबद्दल ऐकले” ती हसत हसत म्हणाली.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा