बेलारूस सुरक्षा परिषदेचे प्रमुख आंद्रे रेवकोव्ह यांच्या म्हणण्यानुसार दहशतवादाचा संशय असलेल्या पुरुषांविरूद्ध अधिका authorities्यांनी गुन्हेगारी तपास केला आहे. दोषी आढळल्यास त्याला 20 वर्षापर्यंत तुरुंगवासाची शिक्षा भोगावी लागते.

बेलारूस कायद्याची अंमलबजावणी करणार्‍या एजन्सींनी बुधवारी बेलारूसमधील 200 पेक्षा जास्त अतिरेक्यांपर्यंत पोहोचल्याचे समजले आहे आणि वॅग्नर खासगी लष्करी कंपनीचे लढाऊ म्हणून ओळखल्या जाणा 33्या 33 हून अधिक लोकांना ताब्यात घेण्यात आले होते. सेंट पीटर्सबर्ग व्यावसायिका यंगजेन प्रिगोजिन यांनी प्रायोजित केल्याचा विश्वास आहे.

प्रीगोझिन हे एक रशियन कुलीन असून क्रेमलिनशी जवळच्या संबंधांबद्दल त्यांना पुतिनचे कुक असे म्हणतात. यापूर्वी वॅग्नर सैनिकांना युक्रेन, सीरिया आणि लिबियातील इतर ठिकाणी तैनात केले गेले आहे.

निवडणुका जवळ आल्यामुळे लुकाशेन्को यांनी आपले शक्तिशाली प्रचार यंत्रणा वापरुन परदेशी धोक्यांविरूद्ध देशाचा बचावकर्ता म्हणून आपली प्रतिमा तयार करण्याचा प्रयत्न केला.

बेलारशियन राज्य टीव्हीने छापाचा एक व्हिडिओ प्रसिद्ध केला ज्यामध्ये अनेकांना हॉटेलच्या खोलीत ठेवण्यात आले होते. एका हाताला हात लावून घेतलेला चेहरा पलंगावर एक माणूस खाली दर्शविला गेला आहे. व्हिडिओमध्ये अटकेतील आरोपींची पासपोर्ट, अमेरिकन डॉलर्स, इतर विदेशी चलन आणि फोनसहित वैयक्तिक मालमत्ता देखील दर्शविली गेली.

प्रीगोझिनच्या कॉनकॉर्ड ग्रुप ऑफ कंपनीने त्यांच्या व्हीकॉन्टाक्टे सोशल मीडिया पेजवर बुधवारी पोस्ट केलेल्या टिप्पणीत प्रगोझिन वॅग्नर यांच्या मालकीचे असल्याचे नाकारले. प्रिगोझिनचा “वॅगनरशी काही संबंध नाही, त्यांना वित्तपुरवठा होत नाही आणि त्यांच्या ठावठिकाणा पाळत नाही,” असं त्या म्हणाल्या.

२०१ Research च्या अमेरिकन अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीवर लक्ष केंद्रित करणा US्या अमेरिकन गुप्तचर यंत्रणेच्या म्हणण्यानुसार अमेरिकन गुप्तचर यंत्रणेला वित्तपुरवठा करण्यासाठी अमेरिकेने प्रिगोझिन यांना मान्यता दिली होती.

निषेध

बेलारूस 9 ऑगस्ट रोजी अध्यक्षीय निवडणूक घेत आहे जनआंदोलनानंतर आठवडे विरोधी उमेदवारांच्या समर्थनार्थ आणि लुकाशेन्को यांच्या सहाव्या पुनर्मिलन मोहिमेच्या विरोधात. गुरुवारी बेलारशियन सुरक्षा परिषदेच्या बैठकीत अधिका said्यांनी सांगितले की समिती आणि राज्य माध्यमांच्या अहवालानुसार निवडणुकीच्या सर्व कार्यक्रमांवर सुरक्षा उपाय अधिक कडक केले जातील. हे सामूहिक घटनांना प्रभावीपणे प्रतिबंधित करेल आणि निदर्शकांना संपूर्ण तपासणीसाठी प्रतिबंधित करेल. रशियाबरोबरचे सीमा नियंत्रणही कडक केले जाईल.

लुकाशेन्को विरोधात उभे असलेल्या उमेदवारांना मध्यवर्ती निवडणूक समिती मुख्यालयात एका अनपेक्षित बैठकीसाठी बोलविण्यात आले होते, तेथे रवकोव्ह यांनी चेतावणी दिली की आणखी बरेच अतिरेकी अजूनही देशात आहेत आणि “चिथावणीखोर” अपेक्षित आहे. ते म्हणाले की “त्यांनी राष्ट्रपती पदाच्या उमेदवारांनी आयोजित केलेल्या प्रचार कार्यक्रमांच्या वेळी नागरिकांच्या सुरक्षेस धोका निर्माण झाला आहे.”

स्थानिक वृत्तसंस्था टायट.बाय यांच्याशी बोलणार्‍या अध्यक्षीय उमेदवारांपैकी अँड्रे डिम्रिक यांच्या मते, प्रात्यक्षिकेच्या वेळी अधिका authorities्यांनी इंटरनेट प्रवेश बंद केला आहे किंवा प्रतिबंधित केले आहे.

ते म्हणाले, “मी रावकोव्हला विचारले आहे की डेमो दरम्यान इंटरनेटवर बंदी घालणे शक्य आहे का?” “मला सांगण्यात आले की ते जेव्हा विचार करतात तेव्हा ते तसे करत नाहीत [the internet] देशाच्या सुरक्षेस थेट धोका आहे. “

लुकाशेन्को यांनी राजकारण खेळल्याचा आरोप केला

अटकेत असलेल्या लोकांची पूर्ण नावे असल्याचे सांगत बेला यांनी एक यादी प्रसिद्ध केली. बेलारशियन राज्य सुरक्षा समिती विशेष पोलिस दलाच्या मदतीने संशयितांना अटक करण्यात आली. बेलारशियन चौकशी समितीने तपास सुरू केला आहे.

बेलकाच्या मते लुकाशेन्को म्हणाले की तो रशियाकडून स्पष्टीकरण मागेल. बेलारूसमधील रशियन दूतावासाने ट्वीटमध्ये म्हटले आहे की, अधिका regarding्यांबाबत अधिकृत सूचना मिळाली आहे.

क्रेमलिनने गुरुवारी सांगितले की बेलारूसमध्ये अटक केलेल्या रशियन लोकांनी केलेल्या कोणत्याही बेकायदेशीर कारवायांची माहिती नव्हती आणि त्यांना अटकसंदर्भात अद्याप संपूर्ण माहिती नाही.

क्रेमलिनचे प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह म्हणाले, “अर्थातच काही इन्सुलेशन आहेत की ही काही रशियन संस्था आहेत जी बेलारूसमधील परिस्थिती अस्थिर करण्यासाठी एखाद्याला पाठवत आहेत. ते काहीच नाही. रशिया आणि बेलारूस हे सहयोगी आणि जवळचे सहयोगी आहेत.” कॉन्फरन्स कॉल.

पूर्वी रशियाचा लेखक झाखर प्रिलपिन जो पूर्वी युक्रेनमध्ये फुटीरवाद्यांवरून लढा देत होता; साइडने आपल्या फेसबुक पेजवर लिहिले की बेलारूसमध्ये अटक झालेल्यांमध्ये त्याच्या बटालियनमध्ये काम करणा in्या अनेक लोकांना त्याने ओळखले आहे. त्यांनी सुचवले की ते पुरुष बहुधा बेलारूसमधून इतरत्र लढण्यासाठी जात आहेत आणि त्यांची अटके लूकशेन्को निवडणुकीपूर्वी फायद्यासाठी वापरत आहेत.

“परंतु जर बेलारशियन नेतृत्व ही गोष्ट त्यांच्या हेतूंसाठी वापरण्यास प्रारंभ करत असेल तर ती नक्कीच हास्यास्पद वाटेल. जेव्हा प्रशिक्षित लोक विशिष्ट ठिकाणी भेट देतात तेव्हा ही एक सुप्रसिद्ध कथेसारखी दिसते. जिथे त्यांचा स्वतःचा व्यवसाय आहे तेथे त्यांना बेलारूसची गरज नाही, ”प्रीलेपिन पुढे म्हणाले. “आणि मला खात्री आहे की बेलारशियन विशेष सेवांना हे माहित आहे की तीन डझन माणसे छलावरणात इतरत्र जात होती.”

रेवकोव्हच्या म्हणण्यानुसार, अटक केलेल्या of 33 पैकी १ जण पूर्व युक्रेनमधील संघर्षाचे दिग्गज म्हणून ओळखले गेले आहेत. स्पष्टीकरण देण्यासाठी युक्रेनियन राजदूतांनाही बोलविण्यात आले आहे, असे ते म्हणाले.

युक्रेनने सांगितले की ते आपल्या नागरिकांच्या संभाव्य प्रत्यार्पणावर काम करेल आणि बेलारूसबरोबर “चांगले मैत्रीपूर्ण संबंध” विकसित करीत असल्याचे त्यांनी सांगितले.

युक्रेनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, “युक्रेनने बराच काळ इशारा दिला आहे की रशियन कब्जा करणारी सैन्याने आणि पूर्व युक्रेनमधील शत्रुघ्नात सामील असलेल्या बेकायदा सशस्त्र गटांचे सदस्य जगातील इतरत्र वापरले जात आहेत आणि त्यांना धमकी दिली आहे. आहे. ”

“बेलारूसमधील या दहशतवाद्यांची ओळख याची पुष्टी करते आणि हे दर्शविते की त्यांचा उपयोग राष्ट्रपती पदाच्या निवडणुकीच्या आदल्या दिवशी बेलारूसमधील परिस्थिती अस्थिर करण्यासाठी केला जाऊ शकतो.”

अमेरिकेच्या लष्कराने अलीकडे रशियावर लिबियातील संघर्षाच्या अग्रभागी कार्य करण्यासाठी शस्त्रास्त्रांसारख्या विमानविरोधी यंत्रणेसह वॅग्नर भाड्याने पाठवल्याचा आरोप केला. यूएस आफ्रिका कमांडनेही उपग्रह फोटो प्रसिद्ध केले आहेत ज्यात असे म्हटले आहे की लिबियातील वॅग्नर वाहने आणि रशियन सैन्य उपकरणे देशाच्या गृहयुद्धात सरकारविरोधी बंडखोरांना पाठिंबा दर्शवतात.

हॉटेलमधील अधिका by्यांनी ताब्यात घेतलेल्या पुरुषांच्या वस्तू अरबी भाषेत लिहिलेले एक कागदपत्र होते, ज्यामध्ये उत्तर-आफ्रिकेतील अरब देशांतील मुस्लिमांमध्ये लोकप्रिय असलेल्या अल-कादिरिया नावाच्या मुस्लिम सुन्नी धार्मिक व्यवस्थेद्वारे केलेली प्रार्थना होती. त्यांच्या बॅगेजमध्ये सापडलेली कागदपत्रे आणि परकीय चलन असे सूचित करते की लढाऊ बेलारशियन राजधानीच्या माध्यमातून दुसर्‍या ठिकाणी जाऊ शकले असते.

“ते रशियन पर्यटकांबद्दल अप्रिय वागणूक देत असत आणि एकसारखे, लष्करी शैलीचे कपडे परिधान करतात म्हणून त्यांनी स्वत: कडे लक्ष वेधले. ते दारू पित नाहीत, कोणत्याही करमणुकीच्या ठिकाणी गेले नाहीत.” [and] बेल्टा अहवालात असे म्हटले आहे की एखाद्याने स्वत: ला सर्वांपासून दूर ठेवण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे.

रशियन राज्याची बातमी एजन्सी सीआयए नोव्होस्ती यांनी दिलेल्या वृत्तानुसार, रशियन सिनेटचा सदस्य आणि लष्कराच्या जीआरयू इंटेलिजन्स युनिटचे कर्नल अलेक्से कोंड्रायव्ह यांनी “दोन्ही देशांच्या चौकशीची व अंमलबजावणीसाठी आवश्यक असलेल्या अटकेचा तपशील” सांगितला.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा