यांनी लिहिलेले जॅकी पालुम्बो, सीएनएन

कॅरिबियन समुद्राच्या साठ फूट खाली अक्वानॅट फॅबियन कॉस्ट्यू आणि औद्योगिक डिझायनर यवेस बेहर जगातील सर्वात मोठे पाण्याचे संशोधन केंद्र आणि निवासस्थान याची कल्पना करीत आहेत.

या जोडीने फॅबियन कॅस्टिओच्या प्रोटीयस, ,000,००० चौरस फूट मॉड्यूलर लॅबचे अनावरण केले आहे जे कुरॅकओच्या किना coast्याखालून पाण्याखाली बसेल आणि जगभरातील शास्त्रज्ञ आणि संशोधकांना समुद्राचा अभ्यास करण्यासाठी घर देईल – हवामान बदल. प्रभाव पासून. आणि औषधी यशासाठी नवीन सागरी जीवन.

दोन मजल्यांच्या वर्तुळाकार संरचनेची रचना समुद्राच्या मजल्यावरील मजकूरांवर बांधली गेल्याने, प्रोटीयसच्या शेंगा शेंगामध्ये प्रयोगशाळा, वैयक्तिक क्वार्टर, वैद्यकीय खाडी आणि चंद्राचा तलाव आहे जिथे विविध समुद्राच्या मजल्यापर्यंत पोहोचू शकतात. वारा आणि सौर उर्जा आणि समुद्री औष्णिक उर्जा रूपांतरण यांच्याद्वारे समर्थित या संरचनेमध्ये वाढणारे अन्न, तसेच व्हिडिओ उत्पादन सुविधांसाठी पहिले पाण्याखालील हरितगृह दर्शविले जाईल.

फॅबियन कॅस्ट्यूचे प्रथिने जमा सौजन्य प्रथिने / यवेस बेहर / फ्यूजप्रोजेक्ट

या प्रस्तावाचा उद्देश आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकाची (आयएसएस) पाण्याचे अंडरवॉटर आवृत्ती आहे, जिथे सरकारी संस्था, वैज्ञानिक आणि खाजगी क्षेत्र मर्यादा असूनही सामूहिक ज्ञानाच्या भावनेने सहयोग करू शकतात.

“महासागर अन्वेषण हे भविष्यकाळात आपल्या मार्गदर्शनासाठी स्वार्थाने – आपल्या अस्तित्वासाठी, अंतराळ अन्वेषणापेक्षा एक हजार पट अधिक महत्वाचे आहे.” “ही आमची लाइफ सपोर्ट सिस्टम आहे. याच कारणास्तव आपण प्रथम स्थानावर आहोत.”

नव्याने अनावरण केलेली डिझाईन ही या महत्वाकांक्षी प्रकल्पाची नवीनतम पायरी आहे. कॉस्टेओच्या म्हणण्यानुसार, प्रथिने स्थापित होईपर्यंत यास तीन वर्षे लागतील, परंतु कोरोनोव्हायरस साथीने या प्रकल्पात आधीच विलंब केला आहे.

प्रोवेस प्रोजेक्टचे नेतृत्व यवेस बहार (डावे) आणि फॅबियन कॉस्ट्यू (उजवीकडे) करतात.

प्रोवेस प्रोजेक्टचे नेतृत्व यवेस बहार (डावे) आणि फॅबियन कॉस्ट्यू (उजवीकडे) करतात. जमा फ्यूजप्रोजेक्ट / क्लेअर वोंधलर

डावीकडे दुर्लक्ष केले

जरी महासागर जगातील पृष्ठभागाच्या cover१ टक्के भाग व्यापत असले तरी, नॅशनल ओशनिक अ‍ॅण्ड अ‍ॅटमॉस्फेरिक (डमिनिस्ट्रेशन (एनओएए) च्या अंदाजानुसार मानवांनी केवळ of टक्के शोधले आहेत आणि जगाच्या २० टक्क्यांपेक्षा कमी समुद्री नकाशे तयार केले आहेत.

अंतराळ संशोधनाला त्याच्या जलीय भागांच्या तुलनेत अधिक लक्ष आणि वित्तपुरवठा मिळतो, जो कोस्टेऊ प्रोटीयसवर उपाय शोधण्याची अपेक्षा करतो – आणि अखेरीस पाण्याखालील संशोधन वस्तीचे जगभरातील नेटवर्क. वेगवेगळ्या महासागरांमध्ये तैनात केलेल्या सुविधा त्सुनामी आणि चक्रीवादळाचा इशारा देऊ शकतात, असे कॉस्टेऊ म्हणाले. ते टिकाव, ऊर्जा आणि रोबोटिक्समध्ये महत्त्वाकांक्षी नवीन संशोधनाचे नेतृत्व करू शकतात.

पाण्याखाली राहणाats्या वस्तींमुळे वैज्ञानिकांना, गोताखोरांमधील तासन्तास न थांबता सतत रात्रंदिवस गोता मारता येऊ शकतात. अंतराळातील अंतराळवीरांप्रमाणेच ते एका दिवसात दिवस किंवा आठवडे पाण्याखाली राहू शकतात.

सध्या, फ्लोरिडा कीजमधील 400 स्क्वेअर फूट कुंभातील एकमेव पाण्याखालील रहिवासी आहे, जो कि कॉस्टू 2014 मध्ये 31 दिवस अक्वेनेट्स टीममध्ये राहिला. 1986 मध्ये तयार केलेले आणि मूळत: 2013 मध्ये एनओएएच्या मालकीचे आहे. एनओएए सरकारचा निधी संपल्यानंतर आंतरराष्ट्रीय विद्यापीठाने कुंभ सोडले.

अटलांटिक महासागरातील कुंभ अंडरवॉटर रिसर्च निवासस्थान.

अटलांटिक महासागरातील कुंभ अंडरवॉटर रिसर्च निवासस्थान. जमा मार्क कॉनलिन / व्हीडब्ल्यू पिक्स / यूआयजी / गेटी प्रतिमा

कौटुंबिक परंपरा

कुसटे प्रसिद्ध समुद्रशास्त्रज्ञ अन्वेषकांच्या कुटुंबातून येते. तो चित्रपट निर्माते जीन-मिशेल कॉस्ट्यूचा मुलगा आणि एक्वा-लुंगचे सह-निर्माता जॅक-यवेस कास्तौ यांचा नातू आहे. हा प्रकल्प फॅबियन कॅस्टो ओशन लर्निंग सेंटर (एफसीओएलसी) आणि बेहरची डिझाईन फर्म फुसप्रोजेक्ट तसेच त्यांचे भागीदार, ज्यात नॉर्थईस्टर्न युनिव्हर्सिटी, रूटर्स युनिव्हर्सिटी आणि मॅरेजमेंट ऑफ कॅरेबियन रिसर्च andन्ड बायोडायव्हर्सिटी फाउंडेशन यांचा संयुक्त प्रयत्न आहे.

समुद्राच्या संशोधनावर त्यांनी भर दिल्यानंतरही कॉस्टेऊ म्हणाले की ते “अवकाश संशोधनाचे मोठे समर्थक” आहेत आणि ते निसर्गामध्ये एकसारखेच आहेत हे लक्षात घेऊन. दोन्ही प्रकारच्या मोहिमेसाठी अत्यंत, अस्थिर परिस्थितीत मनुष्यांपासून अलिप्त असणे आवश्यक आहे. त्या कारणास्तव, बहरची रचना, ज्यामध्ये 12 लोक असू शकतात, ते निरोगीपणावर तसेच वैज्ञानिक आणि तंत्रज्ञानावर देखील लक्ष केंद्रित करतात ज्यात मनोरंजन क्षेत्रे आणि खिडक्या शक्य तितक्या प्रकाशात आणता येतील. .

“आम्ही अलीकडेच बर्‍याच लहान सजीव वातावरणावर काम केले आहे. छोट्या अपार्टमेंटसाठी आम्ही रोबोट फर्निचरवर काम केले आहे,” बेहरने फ्युसोफेजविषयी सांगितले. “म्हणून मला वाटतं की एखाद्या विरंगुळ्याच्या वातावरणात आराम करण्यासाठी डिझाइन कसे डिझाइन केले गेले याबद्दल आम्हाला चांगले समजले. ते म्हणाले की, पाण्याखालील वातावरण पूर्णपणे भिन्न आहे.”

“ते नवीन आणि वेगळ्या आणि प्रेरणादायी आणि भविष्यवादी व्हावेत अशी आमची इच्छा होती.” “म्हणून (आम्ही पाहिले) विज्ञान कल्पनारम्य ते जपानी पॉड (हॉटेल) पर्यंत मॉड्यूलर गृहनिर्माण पर्यंत सर्वकाही.” डिझाइनचा अर्थ म्हणजे समुद्री जीवन प्रतिध्वनी करणे, कोरल पॉलीप्सच्या आकारामुळे त्याची रचना.

बहार आणि त्याच्या कार्यसंघाने कुंभसह प्रोटियसच्या आधीच्या पाण्याच्या पृष्ठभागाच्या अंतर्गत संशोधन अभ्यासाचा अभ्यास केला. इतर सर्व पूर्ववर्ती 1960 च्या दशकापासून नासाच्या प्रायोगिक सेलाब I, II आणि III सारख्या एकल मोहिमांसाठी तयार केलेली तात्पुरती रचना होती.

कॉस्टेऊ म्हणाले की, “ही घरे बांधली गेली आहेत. ती लहान होती आणि खूप चांगल्या सीमा होती.” “म्हणून आम्ही आमच्यासमोर आलेल्या सर्व विस्मयकारक पायनियरांनी … (अ) पाया बंद करीत आहोत.”

फॅबियन कॅस्ट्यूचे प्रथिने

फॅबियन कॅस्ट्यूचे प्रथिने जमा सौजन्य प्रथिने / यवेस बेहर / फ्यूजप्रोजेक्ट

पुढे डायव्हिंग

या प्रकल्पाला सध्या खासगी क्षेत्राकडून काही पाठिंबा मिळाला असला तरी सध्या तो आणखी निधी शोधत आहे. पाठीराख्यांच्या पलीकडे, स्टेशनच्या ओल्या व कोरड्या प्रयोगशाळांना सरकारी संस्था, कॉर्पोरेशन आणि शैक्षणिक संस्था भाड्याने दिली जाऊ शकतात.

थेट प्रवाह आणि व्हीआर / एआर सामग्रीसह प्रथिनांवर नियमित दृश्यमानता दर्शविणे हा या योजनेचा भाग आहे. अशाप्रकारे कॉस्टेऊला मोठ्या प्रेक्षकांशी संपर्क साधण्याची आशा आहे.

“जर आपल्याला काहीतरी आश्चर्यकारक वाटले असेल तर ते कल्पना करा – ते एखाद्या औषधासारखे सूक्ष्मजीव असो की पुढील मोठ्या प्राण्यासारखे मॅक्रोसमॉजिकल – जर आपण ते वर्ग आणि विद्यापीठांमध्ये दाखवू शकले तर.”

“आमचे ध्येय असे आहे की जटिल विज्ञानाचे अशा भाषेत अनुवाद करण्यास सक्षम व्हावे जे सरासरी व्यक्ती केवळ समजेलच असे नाही, तर तिच्या प्रेमात पडेल.”

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा