श्री विजय राघवन म्हणाले की, भारतातील कोविड -१ vacc लस उमेदवारांची कठोर मूल्यांकन प्रक्रिया पार पडेल.

नवी दिल्ली:

आयसीएमआर-भारत बायोटेक लस १ August ऑगस्टपर्यंत बाहेर पडण्याची शक्‍यता असल्याचे सुचविताना शुक्रवारी सरकारचे प्रधान वैज्ञानिक सल्लागार विजय राघवन म्हणाले की, भारतातील कोविड -१ vacc लस उमेदवार कठोर मूल्यांकन प्रक्रियेवरुन सामोरे जातील आणि तडजोड केली जाणार नाही. आहे.

विवेकानंद आंतरराष्ट्रीय फाउंडेशनच्या वेबिनारला संबोधित करताना विजय राघवन म्हणाले की, कोणत्याही लसीच्या मानवी चाचणीच्या पहिल्या टप्प्यात साधारणत: २ days दिवस लागतात आणि त्यानंतर दोन टप्प्याटप्प्याने त्याचा पाठपुरावा केला जातो.

भारताच्या औषध नियामकांनी भारत बायोटेक लस आणि झाइडस कॅड लस या दोन लसी उमेदवारांची चाचणी घेतली आहे.

“तर, भारत बायोटेक लस किंवा झाइडस कॅडिला लस कठोर मूल्यांकन प्रक्रिया पार पाडेल ज्यामध्ये कोणतीही तडजोड केली जाणार नाही, असे आयसीएमआरने स्पष्ट केले आहे,” विजय राघवन म्हणाले.

आज ही लस उपलब्ध असली तरीही असुरक्षित लोकांना प्राधान्याने उपलब्ध होण्यास एक किंवा दोन वर्षांचा कालावधी लागेल, असे ते म्हणाले.

१ Bi ऑगस्टपर्यंत देशी कोविड -१ vacc लस सुरू करण्याचे लक्ष्य ठेवून भारतीय बायोटेक ऑफ इंडियाच्या सहकार्याने विकसित झालेल्या लस उमेदवाराच्या कोव्हॅक्सिनच्या क्लिनिकल चाचणी मंजुरीसाठी वैद्यकीय संस्था आणि रुग्णालये निवडण्यासाठी भारतीय वैद्यकीय संशोधन परिषद लिखित.

आयसीएमआरच्या पत्रावरील प्रश्नाला उत्तर देताना विजय राघवन म्हणाले, “आज 10 जुलै आहे आणि समजा आज फेज 1 चा खटला सुरू आहे. आणि ते सर्व 12 साइटवर एकाच वेळी सुरू होतील … (जे ते) संभव नाही.

“समजा, त्यांनी एकत्र सुरुवात केली. फेज १ चाचणीत इंजेक्शन, त्यानंतर सात दिवसांनी आणखी एक इंजेक्शन आणि नंतर १ 14 दिवसानंतर परीक्षा आणि नंतर निर्णय घेण्यापूर्वी त्याचे निकाल पाहणे समाविष्ट आहे, तर २ 28 दिवस नंतर “

पहिल्या टप्प्यानंतर आणखी दोन टप्पे आहेत, यावर त्यांनी भर दिला.

“म्हणूनच, लसीची वेळरेखा, जर आपण जागतिक गोष्टींकडे लक्ष दिले तर फेज १ च्या चाचणीनंतर कित्येक महिन्यांनंतर फेज tri चाचणी सुरू होईल.”

प्रक्रिया कशी गतिमान केली जाऊ शकते, असे विचारले असता विजय राघवन म्हणाले की, चरण 1 आणि 2 एकत्रितपणे चालवता येतील. या दोन टप्प्यात मानवांमध्ये सुरक्षा आणि रोग प्रतिकारशक्ती यावर भर देण्यात आला आहे. स्टेज 3 मध्ये बर्‍याच काळासाठी जास्त लोक आवश्यक असतात, परंतु ते देखील संकुचित होऊ शकतात.

ते म्हणाले, “हे सर्व पाच ते 10 वर्षांचा कालावधी घेईल, जे सुमारे 12-15 महिन्यांच्या कालावधीत आणले जाऊ शकते. ही खूप महाग प्रक्रिया आहे कारण मोठ्या प्रमाणात समांतर प्रक्रिया करणे आवश्यक आहे,” ते म्हणाले. म्हणाले.

विजय राघवन म्हणाले की, मॅन्युफॅक्चरिंग, स्टॉक-पाइलांग आणि सप्लाय-चेनमध्येही एकाच वेळी गुंतवणूक करता येईल.

तज्ञांनी कोविड -१ vacc लस विकसित करण्याच्या प्रक्रियेत भाग घेण्याविषयी सावधगिरी बाळगली आहे आणि असे म्हटले आहे की संभाव्य साथीच्या आजारासाठी लसीचा वेगवान ट्रॅकिंग जागतिक स्तरावर स्वीकारल्या गेलेल्या निकषानुसार नाही.

भारतातील लसींच्या उपलब्धतेच्या वास्तविक कालमर्यादावरील प्रश्नाला उत्तर देताना प्रधान वैज्ञानिक सल्लागार म्हणाले, “जर आज एखादी लस वापरली जाऊ शकते तर … मानवी वापरासाठी मोठ्या प्रमाणात रॅम्प करण्यासाठी थोडा वेळ (उत्पादन) आवश्यक आहे.

“समजा आपण हे आधीच पूर्ण केले आहे. जगात कोठेही आपल्याकडे काही दशलक्ष डोस उपलब्ध असतील. जागतिक संस्था प्राधान्यक्रम ठरवेल. ते सर्वात दुर्बलांना देतील, तर ते इतरांना देतील. म्हणून या प्रकारच्या लसी काढण्यास एक वर्ष लागेल. म्हणून, उपलब्धता एक किंवा दोन वर्षांमध्ये पसरते. “

तोपर्यंत, पाच गोष्टी परिश्रमपूर्वक पाळल्या पाहिजेत: चेहरा मुखवटे; स्वच्छता, हाताने धुणे इ. सामाजिक त्रास, संपर्क ट्रेसिंग; चाचणी आणि अलगाव

“जर आपण हे केले तर आम्ही केवळ वक्र सपाट करू शकत नाही, यावर जोर देऊ शकतो. वास्तविक जीवनात अर्थव्यवस्था उघडताना असे करणे खूप अवघड आहे, परंतु आपण यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे आणि ते आपले आहे तेथे काम केलेच पाहिजे, ”तो म्हणाला. .

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा