१ 65 in65 मध्ये गेटवे आर्क सेंट लुईस येथे जाण्यापूर्वी शहराच्या मुख्य कला संग्रहालयाच्या बाहेर पितळी घोडेस्वार स्मारक हे त्याचे सर्वात ओळखले जाणारे चिन्ह होते. 1906 मध्ये स्थापित, संत लुईसचा अपोथोसिस शहराचे नाव दर्शविले गेले आहे, एक चिलखत घोड्यावर स्वार होता, फ्रान्सचा लुई नववा, क्रॉस तयार करण्यासाठी तलवार वरच्या बाजूला उंच करतो. हा सैन्य कौशल्य म्हणून प्रसिद्ध असलेला राज्यकर्ता आहे. परंतु हा पुतळा कॅनोनाइड किंगचा खोल वारसा – त्याच्या कर्तृत्वाची एकूणता – आणि आता अमेरिकेत प्रणालीगत वंशवादाविरूद्धच्या निषेधाच्या वेळी, सेंट लुई स्मारकाच्या मध्यभागी असलेल्या अनेक सार्वजनिक कामांपैकी एक आहे. प्रमुख सांस्कृतिक प्रतिपूर्ती

अलीकडील काही वर्षांमध्ये, दक्षिण कॅरोलिना येथील चार्ल्सटोन येथे जून २०१ white मध्ये पांढ white्या वर्चस्ववादी डायलन रूफची हत्या, वर्जिनियाच्या शार्लोटस्विले येथे पांढ national्या राष्ट्रवादीच्या सभेत नऊ चर्च सदस्यांसह नव-नाझी हल्ल्यासह घडली. लक्ष वेधले आहे. व्याप्ती आणि अर्थ – अमेरिकन लँडस्केपवर ठिपके असलेले स्मारक. दरम्यान विद्वान आणि राजकारणी हे पुतळे का आणि केव्हा उभारले गेले हे समजून घेण्याचे महत्त्व देखील तितकेच अधोरेखित करते. अ बहुसंख्य जनता गेल्या काही आठवड्यांत, काढण्याला समर्थन देणे सुरू झाले आहे या मूर्ती, आणि त्यांच्याकडे आहे हळू हळू सुरुवात केली सेवा थेंब.

विरोधकांनी आपले लक्ष देशातील इतर वादग्रस्त स्मारकांवर केंद्रित केले आहे, हे स्पष्ट झाले आहे की हे संभाषण केवळ कन्फेडरॅसीबद्दल नाही तर देशाने सार्वजनिकपणे उत्सव साजरा करण्यासाठी आणि साजरा करण्यासाठी काय मूल्ये निवडली आहेत. करते. च्या पुतळे ख्रिस्तोफर कोलंबस निदर्शक म्हणून घसरून मूळ अमेरिकन लोकसंख्येच्या नरसंहारात त्याची भूमिका असल्याचे नमूद केले. आणि सेंट लुईसमध्ये, काय करावे याबद्दल गटांमध्ये भांडण सुरू आहे मूर्ती काढा शहराचे नाव देणा emp्या सम्राटाच्या नावावर.

लुई नवव्या राजाच्या भूमिकेत ख्रिश्चन गरिबांची काळजी घेण्याचाही समावेश होता – पण त्यात क्रूर धर्मविरोधी काही क्षणांचा समावेश होता.

(Yan.० पर्यंत सीसी अंतर्गत विकिमिडिया कॉमन्स मार्गे रायन असिलिन)

१is व्या शतकाच्या मध्यभागी लुई नवव्या वर्षी फ्रान्सवर राज्य केले. मध्ययुगीन सार्वभौमांप्रमाणेच त्यांनी कायदेशीर सुधारणांची अंमलबजावणी केली आणि ख्रिश्चन गरिबांना देणगी दिली. अधिक महत्त्वाचे म्हणजे, लुईसने उत्तर आफ्रिकेत मुसलमानांविरूद्ध दोन धर्मयुद्धांचे नेतृत्व केले – 1248 मध्ये पहिले इजिप्त आणि 1270 मध्ये ट्युनिशिया. ही मोहीम ही एका मोठ्या नाटकाचा एक संक्षिप्त अध्याय होती ज्यात भूमध्य समुद्रात ख्रिश्चनांनी पवित्र युद्ध पाहिले. मुस्लिम, यहूदी आणि कधीकधी त्यांचे सहकारी ख्रिस्ती यांच्याविरूद्ध जग. या चळवळीमुळे शतकानुशतके युरोप, उत्तर आफ्रिका आणि मध्य पूर्वेच्या सांस्कृतिक, सामाजिक आणि आर्थिक दिशेला आकार मिळाल्यामुळे धर्मयुद्धाचा प्रभाव दूर होऊ शकत नाही. प्रत्यक्षात, चला चालू आहे आधुनिक कल्पनांना त्रास द्या.

लुई नवव्याच्या दोन्ही युद्धपद्धती नेत्रदीपकपणे अपयशी ठरल्या, राजाने इजिप्शियन लोकांना ताब्यात घेतले आणि 1250 मध्ये मोठ्या प्रमाणात पैशासाठी खंडणी दिली आणि 1270 मध्ये ट्युनिशियाला पोचल्यावर जवळजवळ ताबडतोब वेश्याने मरण पावला. १२ 7 Lou मध्ये लुईस या प्रयत्नांना मोठ्या प्रमाणावर पुढे ढकलले गेले – आणि त्यानंतर फ्रान्सच्या गौरवशाली भूतकाळाचे प्रतीक म्हणून काम केले. म्हणूनच, जेव्हा 1764 मध्ये फ्रेंच शिक्षकांनी काहोकिया भूमीवर फर-ट्रेडिंग पोस्ट स्थापित केले तेव्हा त्यांनी दोन राजांच्या सन्मानार्थ या जागेचे नाव दिले: लुई नववा आणि तत्कालीन सार्वभौम लुई चौदावा. सेटलमेंटने फ्रेंच, स्पॅनिश आणि अखेरीस अमेरिकन व्यापार्‍याद्वारे हे नाव कायम ठेवले.

संत लुईसचा अपोथोसिस शहराच्या आंतरराष्ट्रीय टप्प्यावर पदार्पणानंतर १ World ०4 चा जागतिक जत्रा जवळ आला. जत्रेच्या प्रवेशद्वारावरील प्लास्टरमध्ये शहराच्या एका महिला प्रतिनिधींनी त्याच्या पायथ्याशी हे फलक लावले होते आणि या कार्यक्रमाच्या “मार्गदर्शक विचारांना” म्हणून अभिनय करणार्‍या दोन लहान मुलांच्या प्रतिमांसह. जत्रेच्या शेवटी इतर सर्व तात्पुरत्या संरचनेसह तो फोडून टाकण्यात आला असला, तरी हा पुतळा एक लोकप्रिय सभा आणि कलाकार आणि पत्रकार यांच्यात आवडते. ऑक्टोबर १ 190 ०. मध्ये, जत्रेच्या आयोजकांकडून शहराला भेट म्हणून कांस्य म्हणून कामाला लावले होते आणि नगराध्यक्षांनी त्यांना मोठा धक्का दिला. समानतेची मूर्ती केवळ फिट बसत नाही तर वेळेशी जुळते त्याच वेळी गृहयुद्ध पुतळा जात होता, परंतु साधारणपणे 20 व्या शतकातील अमेरिकन साम्राज्यवादी ढोंग आणि बरेच काही.

प्राणीसंग्रहालय आणि कलेच्या संग्रहालयाचा समावेश असलेल्या एका विशेष सांस्कृतिक जिल्ह्याच्या बांधकामादरम्यान, हा पुतळा केवळ १ 1971 in१ मध्ये शहराचे स्मारक म्हणून नियुक्त केला गेला, परंतु कांस्य लुईस फार पूर्वीपासून एक अनौपचारिक, मुख्यत्वे निर्विवाद नागरी प्रतीक म्हणून ओळखले जात असे. म्हणून काम करत आहे

आता, विरोधकांनी लुईस, प्रतिवादी, इतिहासाचा हवाला देऊन हा पुतळा हा धर्मयुद्ध म्हणून हटवण्याची मागणी केली. भाग आयोजित तंतोतंत षड्यंत्र सिद्धांत आणि सेंट लुइस कॅथोलिक समुदायाच्या सदस्यांनी जोरदारपणे समर्थित केले. या निदर्शकांनी सलग रात्री पुष्पहार घालून प्रार्थना केली आणि पुजारीही धन्य पुतळा (मानले) संत च्या अवशेष.

जूनच्या शेवटी, दुसरा पुजारी पुतळ्याजवळ उभा राहिला आणि मेगाफोनद्वारे बोललो, तो स्वतःचा इतिहास धडा देणार असल्याचा दावा करीत: “सेंट लुईस एक माणूस होता ज्याने आपल्या राजाचा आपल्या लोकांचे कल्याण करण्यासाठी वापर करण्याची इच्छा केली.”

या संघर्षानंतर दुसर्‍याच दिवशी शहरातील अभिलेखाने ए. विधान केवळ पुतळ्याची सुटका नव्हती, तर सेंट लुईसची व्यक्ती म्हणून आठवण होते, असं पुरोहिताने म्हटलं आहे. स्मारक “एखाद्याच्या शेजा for्याचा आदर” दर्शवितो, असे म्हणत धनुर्धारी लुईसच्या न्यायालयीन सुधारणांची उदाहरणे आणि गरीबांना त्यांच्या देणग्यांच्या 1297 च्या नोटाबंदीचा आधार म्हणून सूचीबद्ध करते. हे विधान पुढे चालू आहे की, “सेंट लुईझन्ससाठी, आम्ही आमच्या सहका citizens्यांची काळजी कशी घ्यावी याचं ती एक मॉडेल आहे[s], आणि एक नाव ज्यात आम्हाला अभिमान बाळगण्यात आले पाहिजे. “

पण जस ज्यू आणि इस्लामी सेंट लुईसचा समुदाय स्पष्ट करतो, संग्रहण हा कथेचा केवळ तपशीलवार भाग आहे. लुई नवव्या राजाच्या भूमिकेत ख्रिश्चन गरिबांची काळजी घेण्याचाही समावेश होता – परंतु त्याने 1240 च्या दशकात पॅरिसमधील ताल्मुडस जाळण्यासह जबरदस्त यहुदी धर्म विरोधी क्षणांचा देखील समावेश केला; फ्रान्समधील सर्व यहुद्यांची अटक आणि त्यांची मालमत्ता जप्त 1268 मध्ये; आणि ख्रिश्चन आणि यहुदी लोकांचे पृथक्करण, ज्यांना 1269 पर्यंत त्यांच्या कपड्यांवर पिवळा तारा घालायला भाग पाडले गेले.

लुई नवव्या क्रूसेडकडे निदर्शकांचे लक्ष तितकेच महत्वाचे आहे जितके ते 13 व्या शतकादरम्यान होते. जेव्हा लुई 1297 मध्ये पोप होते तेव्हा पोप बोनिफास आठवा त्याचा संत न्याय्य (ख्रिश्चन) केवळ त्यांच्या गरिबांबद्दलच्या काळजीबद्दलच नव्हे तर चर्चचे संरक्षण करण्यासाठी त्याच्या धर्मयुद्ध आणि त्याच्या “शत्रूंचा” उल्लेख करते. १30 French० मध्ये अल्जेरियावर फ्रेंच आक्रमणानंतरही, लुईस नेमणूक केली होती वसाहतवाद्यांसाठी एक नमुना म्हणून, प्रामुख्याने त्यांच्या मार्शल आत्म्यास – ख्रिश्चन राजा अविश्वासणाविरूद्ध लढा देत आहे.

व्हिंटेज सेंट लुई पोस्टकार्ड

व्हिंटेज पोस्टकार्ड वैशिष्ट्यीकृत संत लुईसचा अपोथोसिस पुतळा

(छायाचित्र गेट्टी प्रतिमांद्वारे इमेज गेटी / कॉर्बिसद्वारे प्राप्त झाले)

या स्मारकाद्वारे इतिहासाच्या ओळी गोंधळात टाकतात. आमच्याकडे 20 व्या शतकातील कांस्य पुतळा आहे ज्याने १th व्या शतकाच्या मध्ययुगीन राजाचे प्रतिनिधित्व केले आहे आणि ज्याने १th व्या शतकाच्या शेवटी स्थापित केलेल्या शहराचे नाव म्हणून काम केले. आता, जून २०२० मध्ये, स्थानिक कॅथोलिक समुदाय चर्चमध्ये किंवा जवळच नसून, परंतु एका कला संग्रहालयाच्या बाहेर बसलेल्या या पुतळ्याच्या संरक्षणासाठी जोरदार तयारी करीत आहे.

इतर मार्गांनी, तो गोंधळ, विरोधाभास म्हणून, स्पष्ट होऊ शकतो. म्हणून ज्यांचा इतिहासकार आहे लेखी रेकॉर्ड बद्दल आधुनिक जगाने युरोपियन मध्ययुगाची आठवण कशी करून दिली, आम्ही भूतकाळाविषयी आणि लोकांच्या इतिहासातील फरकांबद्दलच्या भूतकाळाबद्दल विचार करण्याच्या पद्धतींमध्ये फरक करून हे गाठ पाहिले. अमेरिकन कल्पनेत, मध्ययुगीन एक विचित्र ठिकाणी अस्तित्वात आहे – राष्ट्राच्या इतिहासाचा एक भाग परंतु त्याही पलीकडे. बहुतेक लोक पीरियड्सचा विचार करतात एक अंधकार, अज्ञान आणि हिंसा (“गेम ऑफ थ्रोन्स” असा विचार करा), परंतु त्याच वेळी लहरी, साधे आणि शुद्ध (मॉन्टी पायथन). ही एक रिकामी जागा किंवा “अंधकारमय युग” आहे, ज्यात आपण आधुनिक काळातील एक भाग आहे यावर विश्वास ठेवू इच्छित नाही अशा समकालीन चिंता आपण दडपल्या आहेत.

चुकीच्या विचारांची ही ओळ दर्शवते की मध्ययुगीन लोकांनी त्यांच्याशी व्यवहार केला नाही शर्यतीचे प्रश्नपण सह ग्रस्त जाऊ हिंसाचार तेव्हापासून आधुनिक मानव पुढे गेले आहेत. दोन्ही लांबलचक कथा उदासीनतेमध्ये मोडल्या गेलेल्या किंवा चुकीच्या समजुती दूर करतात ज्या आम्हाला आपल्याबद्दल कथा सांगू देतात. इतिहासकारांचे कार्य नेहमीच असे म्हणणे असते की “नाही, हे त्याहून अधिक गुंतागुंतीचे आहे. विचार करण्यासाठी अधिक संदर्भ, अधिक आवाज आहे.” तो इतिहास आहे.

पुजारी आणि निषेध करणार्‍यांनी वक्तव्याद्वारे प्रतिबिंबित केल्याप्रमाणे पुतळ्यावरील हल्ला केवळ “भूतकाळाची खोड घालणे” नव्हे तर त्यांच्या धर्मावरील हल्ला असल्याचे पहा. त्यांना एका विशिष्ट राजकीय अजेंड्यात निरीक्षकांना बंद करण्यासाठी भूतकाळाबद्दलचे विलक्षण समजून घेण्याचा प्रयत्न केल्याबद्दल, उदासीनतेच्या लेन्सद्वारे पुतळा अनुभवायला मिळतो: ब्लॅक लाइव्ह्स मॅटरच्या विरोधात संपूर्ण अमेरिकेत स्मारकांवर निषेध आहे. आशीर्वाद आणि प्रार्थना vigils सह पूर्ण करण्यासाठी साइटवर नवीन धार्मिक भक्ती.

या निदर्शकांना पुतळ्याचा अर्थ असावा अशी इच्छा आहे. त्यांना दुःख हवे आहे. पण भूतकाळ गोंधळलेला आहे. आमच्या अपेक्षेच्या विरुद्ध, सेंट लुईसमधील निदर्शक हे हैती मानववंशशास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार आहेत मिशेल-रोल्फ ट्रायलोट, इतिहास आपल्या स्वत: च्या हातात घेत आहे. मायक्रॉन ब्राउनच्या अँड्र्यू जॅक्सनच्या पोलिस हत्येप्रकरणी भारतीय वंशाच्या लोकांवर आणि मूळ अमेरिकन लोकांविरूद्ध राज्य हिंसाचाराचा इतिहास या दोन समुदायांमधील क्रॉसरोडवरील एका शहराचे प्रतिनिधित्व करणारे हे पुतळाविरूद्ध वक्ते समजतात. आहे. अँथनी लामार स्मिथ. त्यांना माहित आहे की हे जागतिक जत्रेसाठी बांधले गेले होते जे आता याकरिता प्रसिद्ध आहे जातीवाद, अगदी गेटवे आर्कच्या निर्मितीपर्यंत नागरी अभिमानाची ही प्रमुख प्रतिमा होती (स्वत: अर्थातच, ऐतिहासिकदृष्ट्या काळ्या शेजारच्या नाशावर तयार केलेला निवडणूक चिन्ह). दुसर्‍या शब्दांत, त्यांना त्यांच्या शहरातील वांशिक असमानता आणि हिंसाचाराचा इतिहास चांगले माहित आहे, म्हणूनच अलीकडील पुस्तकात ते चांगले वाचले गेले आहे वॉल्टर जॉनसन, अमेरिकेचे ब्रोकन हार्ट: सेंट लुईस आणि अमेरिकेचा हिंसक इतिहास. त्यांना माहित आहे की हा पुतळा एका राजाच्या स्मरणार्थ आहे ज्याने गरीब व छळलेल्या यहुदी आणि मुस्लिमांना खाद्य दिले.

हे, शेवटी, सेंट लुईसची लढाई आहे: इतिहासाकडे दुर्लक्ष. नॉस्टॅल्जियाला एक साधी कहाणी पाहिजे आहे; हे आपल्याला काहीतरी विकायचे आहे. इतिहास गोंधळलेला आहे. इतिहास आपल्यासाठी कथा घेऊन येतो अन्यथा चर्चा करू इच्छित नाही पण खरं तर, एखाद्याला हे माहित असले पाहिजे. हे भूतकाळातील इंद्रधनुष्याचे कनेक्शन विस्तृत करते जे “चांगल्या” वर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी “खराब” सामग्री वगळते. हे पुराण मिटवते की कन्फेडरेट जनरल, जेनोसी जहाजाचा कॅप्टन, कॅरिबियन किंवा एखादा फ्रेंच संत आणि राजा यांच्यावर अडखळण पाडणारी स्मारके आहेत.

मॅथ्यू गॅब्रिएल हे व्हर्जिनिया टेकमधील धर्म आणि संस्कृती विभागात मध्ययुगीन अभ्यासांचे प्राध्यापक आहेत. डेव्हिड पेरी हे मिनेसोटा विद्यापीठातील इतिहास आणि विभागातील वरिष्ठ शैक्षणिक सल्लागार आहेत. अनुक्रमे ट्विटरवर त्यांचे अनुसरण करा @prof_gabriele आणि @lollardfish.

.Source link

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा